Viashiria vinavyoongoza maamuzi
Kiashiria kizuri si kile kinachopimika tu. Kina mmiliki, kinafuatilika hadi chanzo chake, na kinajibu swali ambalo mtu atalifanyia kazi.
Orodha za viashiria hukua kwa urahisi na hupungua kwa shida. Kabla ya kuongeza kimoja zaidi, inasaidia kujiuliza ni uamuzi gani kiashiria hicho kitauongoza — na nani atafanya uamuzi huo.
Aina za viashiria
Kwa kawaida mifumo huunganisha viashiria vya pembejeo na vya mchakato (je, rasilimali na shughuli ziko kwenye mstari?), viashiria vya matokeo ya awali (nini kimetolewa?), na viashiria vya matokeo ya kati na vya matokeo ya muda mrefu (nini kimebadilika, na kwa ajili ya nani?). Viashiria tangulizi hutoa tahadhari mapema; viashiria fuatizi huthibitisha matokeo.
Sifa za kiashiria chenye manufaa
- Mahususi na kinachopimika — fasili iliyo wazi, kipimo na njia ya kukokotoa.
- Kinachofuatilika — chanzo cha takwimu kilichotajwa na mtu anayehusika nacho.
- Chenye takwimu za msingi na shabaha — thamani ya kuanzia na shabaha halisi yenye tarehe.
- Kinachotolewa kwa wakati — kinaripotiwa mara kwa mara kiasi cha kuweza kubadilisha kinachofuata.
- Chenye mmiliki — kuna mtu anayewajibika kwa matokeo, si kwa utoaji taarifa pekee.
Kutoka viashiria hadi hatua
Viashiria huonyesha thamani yake katika vikao vya mapitio vya menejimenti: pale utendaji unapokuwa nje ya mstari, kikao hukubaliana kuhusu hatua za marekebisho, wahusika na muda wa mwisho — na ripoti inayofuata huonyesha kama hatua hizo zilifanya kazi.